Vào tám đi các bạn

Date: 2012-01-08

By: Duy Hải

Subject: Re: về con lân trước cổng trường

Tiếc thật! Có thể nói, con lân là một trong những vật tượng trưng cho trường MTTT Đồng Nai nguyên trước đây là trường Mỹ Nghệ Biên Hòa... Theo mình biết thì những thế hệ cha ông và nước ngoài thường gọi trường mình là " trường gốm", cho nên sau khi ra trường ai có hỏi thăm, mình đều giới thiệu về khoa gốm của trường ( tuy là mình đồ họa)và cụ thể nhất là con lân nằm ẩn mình trong bụi trúc trước cổng trường, mình thường " nổ" là chỉ duy nhất ở VN có kỹ thuật nung gốm cổ điển, đốt bằng củi mà lên tới 1.260 độ ( cái này nghe lén) và lớp men độc đáo tan ở nhiệt độ cao, nên khi sản phẩm ra lò có thể chịu được mưa nắng nhiều năm, cũ thể như con lân trước cổng trường, để ngoài nắng mưa mấy chục năm vẫn không hề hấn gì !!! Tưởng một mình mình để ý con lân trực trước cổng trường, ai dè đến bây giờ, nhiều người nhắc về cụ lân đầy cảm xúc.... Về lại trường, không còn thấy lò gốm cổ điển nữa, hơi buồn... Bây giờ lại nghe tin cụ lân bị bọn gian lấy cắp... cảm giác buồn hơn ... giống như mình vừa bị trộm viếng nhà...

Back

Nơi gặp gở của tất cả các bạn sinh viên đã học tại Mỹ Thuật Trang Trí Đồng Nai